Đức Toàn, 16h32 06/02/2018

Buổi tối bật đèn chiếu xa xe máy có bị CSGT xử phạt?

(Xecuatui.vn) - Hôm 2/1/2018 lúc 8h tối tôi có đi xe máy và bật đèn chiếu xa và bị đồng chí CSGT dừng xe xử phạt. Xin cho tôi hỏi tôi có bị xử phạt không và mức phạt thế nào?

Buổi tối bật đèn chiếu xa xe máy có bị CSGT xử phạt?

Tại Khoản 12 Điều 8 Luật giao thông đường bộ có quy định hành vi bị nghiêm cấm như sau: “12.Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.”

Theo đó, Khoản 3 Điều 17 luật này cũng quy định: “Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa”.

Đối với trường hợp người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn không tuân thủ các quy tắc nêu trên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại  Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ như sau:

  • Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi vi phạm: Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;
  • Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm: Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;


Mời bạn tham gia cộng đồng đánh giá phim Hay.tv. Chúng tôi sẽ cập nhật phim mớitin tức điện ảnh, review & bình luận phim hay. Xem lịch chiếu phim tại rạp mới nhất.