, 14h48 21/05/2019

Bé 9 tuổi đến Hà Nội chơi mua đồng hồ 6 tỷ siêu sang

(Xecuatui.vn) - Cháu bé 9 tuổi có quốc tịch Australia đứng tên trên tờ khai đề nghị hoàn thuế Giá trị gia tăng với tư cách người mua hàng, hàng hóa là một chiếc đồng hồ trị giá 6 tỷ đồng.

Trong văn bản của Cục Hải quan thành phố Hà Nội gửi Cục Thuế xuất nhập khẩu (Tổng cục Hải quan) mới đây, Cục này cho biết: Tại Chi cục Hải quan cửa khẩu sân bay quốc tế Nội Bài xuất hiện trường hợp cháu bé 9 tuổi có quốc tịch Australia đứng tên trên tờ khai đề nghị hoàn thuế Giá trị gia tăng với tư cách người mua hàng, hàng hóa là một chiếc đồng hồ trị giá 6 tỷ đồng.

Cục Hải quan Hà Nội băn khoăn cháu bé 9 tuổi này có đủ tư cách đứng tên trên hóa đơn giá trị gia tăng kiêm tờ khai hoàn thuế hay không? có thực hiện hoàn thuế cho đối tượng này không?

Bé 9 tuổi đến Hà Nội chơi mua đồng hồ 6 tỷ siêu sang

Ảnh minh họa

Thông tin đến báo chí ngày 21/5, Tổng cục hải quan cho biết: Cháu bé có hai hộ chiếu Việt Nam và Australia. Khi xuất cảnh đã xuất trình hộ chiếu Việt Nam, do vậy, Chi cục Hải quan cửa khẩu sân bay Quốc tế Nội Bài - Cục Hải quan TP. Hà Nội đã từ chối hoàn thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp này do không thuộc đối tượng hoàn thuế giá trị gia tăng theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư 72/2014/TT-BTC nêu trên.

Ngoài ra, hiện nay, Thông tư số 72/2014/TT-BTC ngày 30/5/2014 của Bộ Tài chính chưa quy định cụ thể về độ tuổi của người đề nghị hoàn thuế.

Để ngăn ngừa các trường hợp có thể lợi dụng chính sách hoàn thuế giá trị gia tăng nêu trên, Tổng cục Hải quan sẽ nghiên cứu, phối hợp với các đơn vị liên quan để đề xuất cấp có thẩm quyền sửa đổi, bổ sung các văn bản chính sách có liên quan việc hoàn thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa của người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mang theo khi xuất cảnh phù hợp với thực tế và thông lệ quốc tế.

Một trường hợp khác cũng khiến Hải quan Hà Nội lúng túng. Đó là trường hợp người nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam, đã được cấp thẻ tạm trú dài hạn, khi xuất cảnh có đề nghị hoàn thuế (trị giá tài sản hoàn thuế lớn, ví dụ: đồng hồ đeo tay), sau đó nhập cảnh trở lại Việt Nam và có mang tài sản đã được hoàn thuế theo người:

Ông Hwang Gi Sun, số hộ chiếu M15083637, quốc tịch Hàn Quốc được cấp thẻ tạm trú dài hạn, ngày 3/1/2019 có đề nghị hoàn thuế cho chiếc đồng hồ đeo tay trị giá 4,39 tỷ đồng.

Ngày 15/1/2019, ông Hwang Gi Sun xuất cảnh từ Nội Bài đi Thái Lan (trong hóa đơn đặt vé máy bay thể hiện cả chiều đi từ Việt Nam đến Thái Lan và chiều về từ Thái Lan về Việt Nam), mang theo chiếc đồng hồ đã được hoàn thuế. Tuy nhiên, đến ngày 16/01/2019 ông này nhập cảnh trở lại Việt Nam cầm theo chiếc đồng hồ nêu trên.

"Đối tượng này có được hoàn thuế không? Trường hợp đã hoàn thuế thì phương pháp theo dõi như thế nào", Hải quan Hà Nội thắc mắc.

Trường hợp này, Tổng cục Hải quan cho biết: Khi ông Hwang Gi Sun xuất cảnh, việc Chi cục Hải quan cửa khẩu sân bay Quốc tế Nội bài đã thực hiện hoàn thuế giá trị gia tăng cho trường hợp này là đúng quy định.

Còn khi ông Hwang Gi Sun nhập cảnh trở lại Việt Nam, trường hợp này chiếc đồng hồ đã được hoàn thuế giá trị gia tăng. Nếu cơ quan Hải quan phát hiện ông Hwang Gi Sun nhập cảnh mang theo hành lý có vật phẩm vượt định mức miễn thuế nhập khẩu theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 6 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP thì phải kê khai nộp thuế nhập khẩu theo quy định.

Theo Vietnamnet